Nhà thầu có quyền đề nghị làm rõ, sửa đổi hồ sơ yêu cầu

Việc lập hồ sơ yêu cầu phải tuân thủ theo quy định, trường hợp nhận thấy các quy định trong yêu cầu không rõ ràng hoặc quá cao không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu, nhà thầu phải có ý kiến đề nghị bên mời thầu làm rõ, sửa đổi hồ sơ yêu cầu.



Ảnh minh họa

Công ty cổ phần Hưng Thịnh đang tham gia chào hàng cạnh tranh gói thầu cung cấp thiết bị công nghệ thông tin. Bên mời thầu đã phát hành hồ sơ yêu cầu ngày 12 – 15/11/2016, bên mời thầu có gửi công văn sửa đổi bổ sung hồ sơ yêu cầu cho các nhà thầu đã đã mua hồ sơ đề xuất.

Trong đó có nội dung yêu cầu các nhà thầu, cung cấp 1 hợp đồng tương tự về một mặt hàng cụ thể (có nêu tên cụ thể mặt hàng đó trong công văn) phải có giá trị bằng 70% giá trị của toàn bộ gói thầu. Nhưng trên thực tế mặt hàng đó chỉ chiếm tỷ trọng khoảng 10% trong tổng giá trị gói thầu. Công ty muốn hỏi, việc bên mời thầu yêu cầu như vậy có đúng theo quy định của pháp luật hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 2, Điều 34 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định trong Hồ sơ mời thầu không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế sự tham gia của nhà thầu hoặc nhằm tạo lợi thế cho một hoặc một số nhà thầu gây ra sự cạnh tranh không bình đẳng.

Theo hướng dẫn tại ghi chú số 11 Mục 2.1 Chương III Mẫu HSMT ban hành kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT ngày 6/5/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, hợp đồng cung cấp hàng hóa tương tự là hợp đồng trong đó hàng hóa được cung cấp tương tự với hàng hóa của gói thầu đang xét và đã hoàn thành, bao gồm: tương tự về chủng loại, tính chất: có cùng chủng loại, tương tự về đặc tính kỹ thuật và tính năng sử dụng với hàng hóa của gói thầu đang xét; tương tự về quy mô: có giá trị hợp đồng bằng hoặc lớn hơn 70% giá trị của gói thầu đang xét.

Theo đó, việc lập hồ sơ yêu cầu phải tuân thủ theo quy định nêu trên, trường hợp nhận thấy các quy định trong yêu cầu không rõ ràng hoặc quá cao không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu, nhà thầu phải có ý kiến đề nghị bên mời thầu làm rõ, sửa đổi hồ sơ yêu cầu theo quy định tại khoản 2 Điều 36 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.


Theo Baochinhphu.vn

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>